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LEARNING BY EAR EPISODE – Girls 
8th EPISODE:  Personal Hygiene. 
Text: Zainab Aziz 
Redaktion: Andrea Schmidt/Christine Harjes 
  
CHARACTERS......... 
Anchor: Intro / Autro 
BIBIY.....Main Character 
Rossie.......same character 
Alma.........same character 
Cultural officer..........Male Adult. 
Teacher...........Woman Adult. 
  
Intro: 
Hujambo na karibu kwenye sehemu ya nane ya mfululizo wa 
makala ya Jifunze Kwa Kusikiliza.Makala haya yanaangazia 
maswala mablimbali yanayowakabili wasichana. Leo hii Bibiy 
na wenzake wanaangazia swala la usafi na umuhimu wake kwa 
wasichana hasa katika siku za mwezi ambazo zinawasumbua 
wasichana wengi. Je Bibiy na wenzake wanapanga kufanya nini?  
  
Sign Tune.... 
  
SCENE ONE: 
TEACHER:  Wasichana leo hii nataka tuzungumzie swala 
muhimu, kama mtakumbuka Bibiy alileta pendekezo kuwa  
tuanzishe kampeni ya kuwahamasisha wasichana kuhusu usafi 
na hasa wakati wa siku za mwezi,nimfikiria sana juu ya wazo 
hili naona kuwa lina umuhimu tulizungumzie zaidi..Enhee. hebu 
Bibiy tuelezee zaidi. 
    
BIBIY:  Ndio mwalimu, kwa sababu mara nyingi hutokea kuwa 
wasichana wengi hushindwa kabisa kuzungumzia swala la siku 
za mwezi waziwazi hata na wazazi wao..kwa hiyo inakuwa 
vigumu sana kwa wengi wetu kuweza kujua ni kipi hasa 
tunachohitajika kufanya ili kulinda usafi na afya zetu..kwa mfano 
kuna baadhi ya wasichana wanaa amini kuwa ukiwa katika siku 
zako za mwezi basi hupaswi hata kuoga au hupaswi kwa mfano 
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kufanya mazoezi ya viungoau kukimbia na hiyo si kweli 
kabisa...kwa hiyo mwalimu kampeni ambayo nimependekeza 
tuifanye ni kuhusu kupambana na mawazo potofu kama hayo 
na pia kuweza kuwasaidia wasichana wenzetu wafahamu 
mengi kuhusu hali hiyo. 
 
TEACHER:  Asante sana Bibiy pendekzo hilo ni la muhimu na 
sote tunafaa kulitilia maanani..kuhusu kutokuzingatia usafi hasa 
wakati wa siku za mwezi mara nyingi kunatokana na kuwa na 
mawazo potofu katika jamii lakini ukweli ni kwamba lazima 
wasichna wazingatie hali ya usafi wa hali ya juu wakati huo. 
Naam Rossie na wewe una mawazo gani? 
ROSSIE: Mimi naongezea tu kwa kusema, kuwa usafi una 
maanisha mtu kujijali zaidi katika usafi wake binafsi kwani kwa 
kufanya hivyo kunamuongezea msichana utulivu na pia 
kujiamini nafikiri labda wasichana wengi huwa wnaona aibu 
kuuliza maswali kuhusu hedhi. 

 
TEACHER:  Ndio maana katika kampeni ambayo 
mmeipendekeza ningependa mtilie mkazo swala la 
kujiamini..kwa kuwa ikiwa hujiamni huwezi kufanya lolote kwani 
kila mara utakuwa umegubikwa na woga na wasiwasi. na sasa 
tukianza na nyinyi wenyewe hapa darasani nani anaweza 
kutueleza kuhusu yeye mwenyewe.enhe naona pale mikono 
mingi imeinuliwa.. haya Alma hebu tuelezee. 

 
ALMA:  Mimi nilianza kupata siku zangu za mwezi nilipokuwa 
miaka 13, kwanza nilikuwa natumia kitambaa ambacho ilinibidi 
nikifue halafu kukiweka ili kuweza kukitumia tena wakati 
mwingine, nilifundishwa na bibi yangu kutumia kitambaa lakini 
kwa kweli nilikuwa nasumbuka sana hasa kuhusu kuzingatia 
usafi,yaani usafi wangu mimi mwenyewe binafsi na pia 
kukiweka kitambaa changu katika hali safi yaani kukifua mpaka 
kitakate hiyo ilikuwa taabu sana kwangu. pili mara kwa mara 
niliaibika shuleni kwa kuwa nguo zangu ziliharibika, kwa sababu 
kitambaa kile hakikuweza kunihifadhi vyema. 

 
TEACHER: Anhaa! Na wakati ulipokuwa unatumia kitambaa 
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mara ngapi ulikuwa unabadilisha? 
  
ALMA: Wakati mwingine nilikaa na kile kitambaa hadi kwa 
muda wa saa kumi na mbili au saa kumi na tatu hivi, nashukuru 
shangazi yangu akanizungumzia juu ya madhara ya 
kutokuzingatia usafi wakati wa hedhi, baadae nikaanza kutumia 
taulo maalum ambazo nilibadili kila baada ya saa tatu au saa 
nne hivi, mapaka sasa natumia taulo hizo maalum. 

 
BIBIY:  Mwalimu mimi nafikiria pia jambo lingine linalochangia 
hali ya kutozingatia usafi wakati wa hedhi ni kwamba wazazi 
wengine hawawapi watoto wao fedha za kununulia taulo 
maalum kwa hivyo wasichana wanalazimika kuendelea kutumia 
njia za kienyeji ili kujihifadhi wakati wa siku zao za mwezi.  

 
TEACHER:  Vizuri sana wasichana maelezo yenu yanaonyesha 
wazi kuwa mna ukakamavu wa kutosha yaani mmeweza 
kujieleza vizuri kabisa..nimevutiwa sana na uwezo wenu 
mkubwa, nakubaliana nanyi kuwa wasichana lazima waulize 
maswali mengi inavyo wezekana  kuhusu hedhi na hali halisi 
kadri wanavyo endelea kukua. 

 
BIBIY:  Mwalimu katika kampeni hiyo tunataka pia kuzungumzia 
swala la kukosa kwenda shuleni wakati wa hedhi, wasichana 
wengi hasa katika maeneo ya vijijini hukosa kwenda shuleni kila 
mara wanapoanza siku zao za mwezi nafikiria kutokana na 
matatizo mbali mbali yanayowakabili.   

 
TEACHER:  Ni kweli kabisa unayosema Bibiy ... na sisi walimu 
tunafadhaishwa sana wakati wasichana wanapokosa kufika 
shuleni mara kwa mara na swala la siku za mwezi limekuwa 
ndio sababu kubwa kwa ..wasichana wengi kukosa kwenda 
shule wengine waohukosa kwenda shule kwa karibu siku tano 
kila mwezi kwa kuwa hawana vifaa maalum vya kujihifadhia 
wakati wa hedhi, ndiyo maana wengi wao wanaamua kubakia 
nyumbani kwa kuwa hawataki kupata aibu..utaona kwamba 
mwishowe msichana anakosa kufika shuleni kwa kiwango cha 
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asilimia 15 hadi 25 hali ambayo inawarudisha nyuma kimasomo 
na hilo linatutia wasiwasi mkubwa sisi walimu. 
 
BIBIY: Je mwalimu unafikiri tutafanikiwa katika hiyo kampeni 
yetu?  

 
TEACHER: Ndio Bibiy mimi nina hakika tutafanikiwa kwa 
sababu kampeni hii ni muhimu sana isipokuwa tunahitaji 
kuwashirikisha watalaamu wa afya ambao watazungumzia 
kuhusu matatizo mbali mbali yanayo sababishwa na 
kutokuzingatia usafi na pia wasichana watapata kuuliza 
maswali mengi yanayowatatiza kuhusu afya.Rossie natumai 
unaandika yale yote tunayojadiliana.  

 
ROSSIE: Ndio mwalimu yote nimeyaandika..kutoka siku ya 
kwanza Bibiy alipoleta pendekezo hili. 

  
TEACHER: sasa wasichana baada ya majadiliano yetu ya leo 
naona kuwa tuko tayari kabisa kuwasilisha pendekezo la 
kampeni yetu mbele ya afisa wa utamaduni na maswala ya 
jamii wa mkoa. Kesho tukijaaliwa tutakwenda kumuona.Nina 
hakika atapendezwa na kampeni yetu hii inayolenga 
kuwahamasisha wasichana juu ya usafi binafsi na maswala ya 
afya yanayohusiana na hedhi.   

 
MUSIC............ 
  
SCENE TWO: 
(Mwalimu na wanafunzi wake wako kwenye ofisi ya utamaduni 
ya mkoa) 

 
OFFICER:  Naam ninafuraha kupokea pendekezo lenu na 
ningependa kuwaambia kuwa kampenii hii iwapo itatekelezwa 
basi itawasaidia sana wasichana ili wapate kuendelea kubakia 
shuleni na pia watapata fursa ya kufahamu mengi juu ya afya 
yao, kwa hakika jamii nzima itanufaika, zamani swala la afya 
lilitumiwa tu wakati kampeni za kupambana na ueneaji wa 
maradhi zilipofanyika lakini siku hizi tunatumia ngazi hii pia 
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kueneza habari muhimu kuhusu usafi wetu binafsi na afya zetu 
kwa jumla lazima kila mtu ajiweke katika hali ambayo 
inakubalika na wengine. 

 
TEACHER: Na sisi bwana afisa tumefurahi kuwa pendekezo 
letu limepokewa vyema,hakika wasichana wangu pamoja na 
mimi mwenyewe tutafurahi sana iwapo tutapata usaidizi wa hali 
na mali kwa hivyo nauliza  vipi idara yako itakavyo tusaidia 
kufanikisha kampeni yetu hii? 

 
OFFICER:  kwa kweli hii ndio mara ya kwanza kwa idara yangu 
kupokea pendekezo la aina hii na jambo la muhimu ni kuwa 
pendekezo lenyewe limetolewa na wasichana kwa hivyo 
kwanza nataka kuwahakiishia kuwa ofisi hii itawajibika kwa kila 
njia kuona kwamba kampeni hii imefanikiwa kabisa..kwanza 
swala la usafiri msiwe na shaka idara yangu itafanya 
matayarishohii ni pamoja na fedha za malazi na chakula pia 
zitapatikana msiwe na shaka kabisa. Pia niwapa hongere sana 
kwa wazo hilo zuri. 

 
BIBIY:  Asante sana bwana afisa hata mimi pamoja na 
wenzangu tutajibidiisha kuifanikisha kampeni hiyo, ningependa 
pia kukujulisha kuwa katika kampeni hiyo tunatarajia kukariri 
mashairi na mchezo wa kuigiza mabali namazungumzo ya ana 
kwa ana na wasichana wenzetu tunapanga kuifanya kampeni 
yetu kabambe siku za wikiendi au wakati ambapo shule 
zitakuwa zimefungwa ili kuwavutia wasichana wengi. 

 
OFFICER:   Ooh!! Kwa kweli nyinyi ni kielelezo bora kwa jamii 
nataraji vijana wengine wataiga mfano wenu, maanake kuna 
maswala mengi yanayowahusu vijana ambayo yanahitaji 
kushughulikiwa ingekuwa vyema kwa vijana popote pale walipo 
kutafuta njia mbalimbali za kuwahamasisha vijana wenzao. 

 
TEACHER: Ninajivunia sana wasichana wangu hawa 
wamefanya mambo mengi ya kupendeza na hasa hili la kutaka 
kuwahamasisha wasichana wenzao ili wazingatie afya na usafi 
ni swala ambalo kwa kweli sio rahisi kama linavyosikika likitajwa, 
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lakini nina hakika wasichana hawa watawajibika vilivyo hadi 
kampeni yetu ifanikiwe.  

 
OFFICER: sawa kabisa mwalimu hata mimi sina shaka yoyote, 
na basi kwa sasa naona kila kitu kinakwenda sawa namimi 
nitahakikisha kuwa afisi yangu inawasiliana na wizara ya afya ili 
kuwaomba wawapatie watalaamu wa afya mtakao andamana 
nao. Kwa hivyo tutazidi kuwasiliana hadi hapo safari 
itakapowadia. 
(Bibiy na wenzake wanafurahia). 
  
MUSIC 
  
ALMA: Lo!  Bibiy umeleta pendekezo zuri sana unajua ni kweli 
kabisa kuwa wasichana wengi wanaona haya kuzungumzia 
swala la hedhi yaani huwa hawataki kabisa kutamka lolote juu 
ya siku za mwezi, wanaona ni sawa na kunywa dawa chungu. 

  
BIBIY:  Ni kweli Alma tena ujue wasichana wengi tu hawaelewi 
vyema namna ya kujihifadhi, halafu inakuwa ni aibu pale 
wavulana wanapokwambia eeh Fulani nguo yako imeharibika 
yaani mtu unajisikia vibaya kweli.(Anacheka) au wengine 
wanakutania wanakwambia eti .angalia umechora ramani ya 
Afrika (Wote wanacheka) Ndio maana wasichana wengi huwa 
wanaona ni afadhali wabakie nyumbani mpaka mtu amalize 
siku zake kuliko kupata aibu mbele ya wanafunzi wenzako. 

 
ROSSIE:   Yaani mimi nina isubiri kwa hamu siku hiyo 
tutakayoanza hiyo kampeni yetu, ninawaza vile tutakavyo 
simama mbele ya wasichana marika yetu kuwazungumzia. kwa 
kweli swala la usafi binafsi linatuhusu sisi sote hata tukifanyaje 
hatuwezi kuepuka hedhi..mimi nilipopata siku zangu kwa mara 
ya kwanza wala hata sikujua chochote maanake sikuwa 
nimeshaelezewa na mtu yoyote kuhusu siku za mwezi basi 
nikaa kimya hadi baada ya kama siku mbili hivi nilipoona 
mambo yanaendelea sikuweza kuvumilia tena ikanibidi 
nimwambie mama yangu. 
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BIBIY:    Yeah!!  Ndio maana ni muhimu kuendesha kampeni 
juu swala hili kwa kuwa kila msichana akijua yanayopasa 
kufanya basi sote tutakuwa hatuna hofu tena ya siku zetu na 
kila msichana atajua kuwa siku za mwezi ni jambo la kawaida 
maishani.  

 
ALMA:  Mimi hata sijui ni kwa nini wasichana wanaogopa 
wakati wakiingia kwenye siku zao..ninataka wakati huo 
tushirikiane na wenzetu ili tubadilishane mawazo na pia 
nitawahadithia kuhusu mimi mwenyewe. Niahakika 
tukibadilishana mawazo tutajifunza mengi.  

 
BIBIY: Pia wenzangu tusisahau kuwakumbusha wazazi juu ya 
umuhimu wa kuwapa wasichana fedha za kununua taulo 
maalum na ambazo sio ghali kisha zinapatikana kwenye 
maduka mengi tu yaliyo karibu yetu isipokuwa jambo la muhimu 
ni kama vile mwalimu alivyotuambia kuwa tutilie mkazo swala la 
kuzingatia usafi wetu binafsi wakati wa siku hizo nyeti. 

  
ROSSIE:  kwa mfano ni muhimu kuoga japo mara moja kwa 
siku ukiwa katika hedhi kwa sababu unahitaji kuondoa harufu 
mbaya mwilini mwako, pili jaribu ikiwezekana kutumia taulo 
maalum kujihifadhi badala ya kitambaa. 

 
ALMA:  Jamani tusisahau pia kusisitiza umuhimu wa kuosha 
mikono baada ya kutoka msalani kujibadili ili kuepuka 
maambukizi..nafikiri ni muhimu pia kuwa tutaandamana na 
maafisa wa afya ili watupe mifano ya maambukizi ambayo 
tunaeza kupata kwa kutozingatia usafi hata sisi tutauliza 
maswali mengi tu. 

 
BIBIY:  Hey ...jambo linguine la muhimu ni.. usisahau kubadili 
nguo zako za ndani kila siku kwa kufanya hivyo una uhakika wa 
kuwa safi na fresh. (Wanacheka) 

 
ROSSIE:   Bibiy hiyo ni sawa kabisa maanake hata ukioga kila 
siku kisha usibadilishe nguo zako za ndani unakuwa ni kama 
umetoka kuogelea ndani ya tope..au ni sawa na kwenda 
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kucheza ndani ya jalala. Kwa hiyo ni muhimu sana kubadili 
nguo za ndani tena kila siku. 

 
BIBIY: Na pia wenzangu sisi wasichana lazima tutambue kuwa  
ni muhimu kuwauliza wazazi wetu hasa mama zetu au 
wanawake watu wazima ambao tunawajua kuhusu mambo 
yanayohusiana na hedhi kwani bila shaka wao wanajua mengi 
na watatupa ushauri..tusione haya tujifunze kuukata ukimya na 
kuanza kuzungumza kwa uwazi kuhusu hedhi. 
  
Autro: Na mpaka hapo ndio tumekamilisha sehemu ya nane ya 
mchezo kwa jina usafi na umuhimu wake ambapo Bibiy na 
wenzake wameamua kuanzisha kampeni ya kuwahamasisha 
wasichana wenzao juu swala hilo.Usikose kujiunga nasi kwenye 
sehemu ya tisa ya makala haya ya Jifunze Kwa Kusikiliza 
vilevile unaweza kuusikiliza tena mchezo huu au pia mwambie 
rafiki ausikilize kupitia kwenye tovuti yetu HYPERLINK 
"http://www.dw-world.de/lbe" www.dw-world.de/lbe  Hadi wiki 
ijayo kwaheri.   
  

http://www.dw-world.de/lbe

